Đăng ký kinh doanh tại chung cư được không?

Cùng với nhu cầu ở thì nhu cầu kinh doanh cũng tăng lên, từ đó có câu hỏi đặt ra là “Đăng ký kinh doanh tại chung cư được không?”. Với tốc độ phát triển về kinh tế – xã hội, cũng như gia tăng về lực lượng lao động tại các thành phố lớn thì tỉ lệ người dân thuê, mua nhà chung cư để ở càng trở nên phổ biến.

Chung cư là gì? Có những loại chung cư nào?

Theo nghĩa Tiếng Anh: Apartment Building – Chung cư được hiểu là một khu nhà gồm nhiều hộ dân sinh sống bên trong những căn hộ riêng, khép kín, được thiết kế có hệ thống hạ tầng được sử dụng tập thế chung. Đây là loại hình nhà ở phổ biến tại những đô thị lớn, các thành phố lớn có kinh tế phát triển mạnh, chuyên sử dụng cho nhu cầu nhà ở của người dân, hộ gia đình, đảm bảo tiện nghi và có sự đảm bảo về an ninh, phù hợp với người trẻ độc thân, vợ chồng mới cưới hoặc các gia đình nhiều thế hệ.

Căn hộ chung cư là xu hướng sống mới của cư dân đô thị. Các căn hộ chung cư được thiết kế tiện nghi, tiên tiến, đáp ứng mọi nhu cầu sinh sống, làm việc của hầu hết cư dân đô thị.

Khoản 3 Điều 3 Luật Nhà ở năm 2014 quy định về nhà chung cư như sau: Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

 

có được đăng ký kinh doanh tại chung cư không?

Vậy thì chung cư có được đăng ký kinh doanh không?

Theo Luật nhà ở, nhà chung cư bao gồm 2 loại là nhà chung cư có mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh. Do đó, nếu doanh nghiệp muốn đăng ký địa chỉ nhà chung cư làm địa điểm kinh doanh thì cần xác định rõ nhà chung cư đó thuộc loại chung cư nào, chung cư đó có được đăng ký kinh doanh hay không?

Cũng theo luật thì việc đăng ký địa chỉ kinh doanh phải đảm bảo đúng chức năng của chung cư theo quy định, do đó chỉ chung cư hỗn hợp và tòa nhà, tầng nhà được quy định rõ trong giấy phép xây dựng có chức năng làm văn phòng thì mới có thể đăng ký làm địa điểm kinh doanh.

Tại Khoản 11 Điều 6 Luật Nhà ở 2014 quy định một trong các hành vi bị nghiêm cấm như sau:

11. Sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở; sử dụng phần diện tích được kinh doanh trong nhà chung cư theo dự án được phê duyệt vào mục đích kinh doanh vật liệu gây cháy, nổ, kinh doanh dịch vụ gây ô nhiễm môi trường, tiếng ồn hoặc các hoạt động khác làm ảnh hưởng đến cuộc sống của các hộ gia đình, cá nhân trong nhà chung cư theo quy định của Chính phủ.

Do vậy, việc đăng ký kinh doanh tại nhà chung cư dùng để ở là hoàn toàn bị nghiêm cấm. Để thuận tiện hơn trong công việc, không ảnh hưởng đến môi trường xung quanh, và đảm bảo đúng luật pháp, Doanh nghiệp hãy sáng suốt trong việc lựa chọn địa điểm để tổ chức văn phòng cũng như đăng ký địa chỉ kinh doanh.

 

có được đăng ký kinh doanh tại chung cư không?

 

Phân biệt tòa nhà văn phòng và tòa nhà chung cư phức hợp

Tòa nhà văn phòng trong cụm hỗn hợp có tòa nhà chung cư 

Trong một cụm hỗn hợp nhiều tòa nhà được xây dựng và quản lý vận hành bởi cùng một chủ đầu tư, gồm các tòa nhà chung cư để ở, và các tòa nhà văn phòng phục vụ mục đích kinh doanh như văn phòng, khách sạn, trung tâm thương mại. Khi đó, với các vị trí tại tòa nhà văn phòng trong cụm hỗn hợp sẽ có đủ điều kiện được đăng ký kinh doanh.

Ví dụ: Tòa nhà văn phòng Viwaseen nằm trong cụm với tòa nhà chung cư Viwaseen, nhưng chỉ có tòa nhà Văn phòng Viwaseen mới được cấp phép xây dựng phục vụ mục đích kinh doanh và đủ điều kiện đăng ký kinh doanh, tất cả vị trí tại tòa chung cư Viwaseen đều không được phép dùng để đăng ký kinh doanh.

Tầng, khu văn phòng trong tòa nhà chung cư phức hợp

Trong một tòa nhà chung cư có một số tầng (thường là 1-5 tầng đế) được sử dụng với mục đích kinh doanh như văn phòng, showroom, trung tâm thương mại. Khi đó, chỉ các tầng này trong tòa nhà chung cư mới đủ điều kiện để đăng ký kinh doanh, các tầng khác trong cùng chung cư nhưng không thuộc các tầng này mà chỉ là nhà chung cư để ở thì đều không được dùng để đăng ký kinh doanh.


CÔNG TY TNHH TƯ VẤN DOANH NGHIỆP MIRA

MST: 0316106450 – Sở Kế hoạch và Đầu tư TP. Hồ Chí Minh cấp ngày 09/01/2020

HB Building – 154 Phạm Văn Chiêu, P.9, Q. Gò Vấp, TP. HCM

Hotline/Zalo: 0944 800 810

Email: tvdnmira@gmail.com

Website: https://miraco.com.vn

Fanpage: https://www.facebook.com/DichvuketoanvatuvandoanhnghiepMira

Thủ tục thành lập doanh nghiệp 2022

Dịch vụ tư vấn doanh nghiệp tại Miraco

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *