Văn phòng đại diện có nộp thuế môn bài không? Giải đáp ngay sau đây!

Việc các doanh nghiệp thành lập văn phòng đại diện cho mình tại các khu vực là điều hết sức bình thường trong kinh doanh. Thế nhưng hiện nay nhiều doanh nghiệp đang có một thắc mắc đó là “văn phòng đại diện có nộp thuế môn bài không”? Đây là vấn đề và là câu hỏi được rất nhiều doanh nghiệp hiện nay quan tâm. Nhân đây, Miraco sẽ giúp bạn giải đáp vấn đề này nhanh chóng nhé!

Văn phòng đại diện có nộp thuế môn bài không? Quy định nộp thuế môn bài VPĐD thế nào?

Bật mí thắc mắc: Văn phòng đại diện có nộp thuế môn bài không?

Văn phòng đại diện có nộp thuế môn bài không? Theo quy định, văn phòng đại diện là cơ sở phụ thuộc, chịu sự quản lý trực tiếp của công ty mẹ, hoạt động theo sự uỷ quyền và với mục đích là đảm bảo sự phát triển lẫn bảo vệ lợi ích từ doanh nghiệp mẹ. Và để giải đáp thắc mắc văn phòng đại diện có nộp thuế môn bài không, Miraco sẽ có những chia sẻ cho bạn ngay sau đây:

văn phòng đại diện có nộp thuế môn bài không

Theo quy dinh pháp luật thì việc một văn phòng đại có nộp thuế môn bài không còn tuỳ vào chức năng hoạt động của nó nữa nhé, nếu:

Văn phòng đại diện (VPĐD) nếu chỉ có chức năng là thay mặt doanh nghiệp để giao dịch với khách hàng, không có chức năng kinh doanh thì không cần nộp thuế môn bài.

Còn nếu văn phòng đại diện có hoạt động sản xuất hay kinh doanh hàng hoá, giao dịch dịch vụ thì cần phải nộp thế môn bài nhé!

Đến đây thì doanh nghiệp đã giải đáp được thắc mắc là văn phòng đại diện có nộp thuế môn bài không rồi đúng chứ! Vậy thì hãy căn cứ vào tình hình của văn phòng đại diện của mình như thế nào nhé! Chưa hết, nếu doanh nghiệp của bạn có nằm trong trường hợp là văn phòng đại diện cần nộp thuế môn bài, ta cần phải nắm rõ mức lệ phí cần nộp là bao nhiêu nữa đấy. Xem ngay phần tiếp theo dưới đây để biết thêm chi tiết về vấn đề này nhé!

văn phòng đại diện có nộp thuế môn bài không

Việc quy định về nộp thế môn bài của văn phòng đại diện (VPĐD):

Vậy còn quy định về nộp thuế môn bài thì sao? Lệ phí môn bài cần nộp nếu VPĐD có trong trường hợp hoạt động sản xuất, kinh doanh là bao nhiêu? Miraco sẽ giải đáp cụ thể ngay cho quý doanh nghiệp:

Thì mức chi phi khi đóng thuế môn bài của VPĐD khi có hoạt động sản xuất, kinh doanh căn cứ theo quy định tại khoản 1, điều 4 của Nghị định 139/2016/NĐ-CP, trong Điều 4: Mức thu lệ phí môn bài, như sau:

Về lệ phí môn bài cần phải nộp đối với các tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ sẽ được quy định như sau:

  • Tổ chức có vốn điều lệ hay vốn đầu tư từ trên 10 tỷ đồng: Mức phí là 3.000.000 đồng/năm
  • Tổ chức có vốn điều lệ hay vốn đầu tư từ 10 tỷ đồng trở xuống: Mức phí là 2.000.000 đồng/năm
  • Đối với các chi nhánh, VPĐD, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp hay tổ chức kinh tế khác: Lệ phí là 1.000.000 đồng/năm.

văn phòng đại diện có nộp thuế môn bài không

Lưu ý là các văn phòng đại diện có thời gian thành lập từ 1/1- 30/6 thì cần nộp cả năm lệ phí môn bài là 1.000.000 VNĐ, VPĐD khi thành lập từ 1/7 – 31/12 thì chỉ cần nộp thuế môn bài nữa năm từ 500.000 VNĐ, tính từ các năm tiếp theo phải nộp 1 triệu đồng/năm. Thời hạn nộp phí môn bài của các văn phòng đại diện chậm nhất là vào 30/1 hàng năm nhé!

Vậy là doanh nghiệp đã giải đáp được thắc mắc văn phòng đại diện có nộp thuế môn bài không rồi đấy! Hy vọng những chia sẻ của chúng tôi đã giúp bạn có thêm nhiều thông tin hữu ích cho mình! Đừng quên ghé thăm Miraco thường xuyên để cập nhật liên tục các bài viết về kế toán thuế các bạn nhé. Xin cảm ơn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *