Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không? – Miraco sẽ giải đáp cho bạn!

Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không? Pháp luật hiện nay quy định thế nào về tư cách pháp nhân của một văn phòng đại diện (VPĐD)? Đây chắc chắn là vấn đề được nhiều doanh nghiệp, công ty đặt hiện nay thắc mắc! Vậy hãy để Miraco giải đáp cho bạn chi tiết vế vấn đề này nhé, để xem thử liệu văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không! Việc tìm hiểu kỹ thông tin về văn phòng đại diện trước khi thành lập sẽ giúp ta tránh được nhiều vấn đề khi hoạt động sau này đấy nhé!

Trả lời tức thì: “Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không”?

Ngay sau đây, Miraco sẽ giải đáp ngay cho bạn vấn đề văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không trong bài viết bên dưới. Chúng tôi cùng sẽ giúp bạn hiểu thêm về tư cách pháp nhân là gì nhé, qua đó giúp ta hiểu rõ hơn về bản chất của văn phòng đại diện hiện nay. Nào bắt đầu thôi!

Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không

Tìm hiểu về tư cách pháp nhân:

Thì theo quy định của pháp luật tại Điều 84 của Bộ luật Dân sự 2005, các tổ chức được pháp luật công nhân có tư cách pháp nhân sẽ phải có đủ 4 điều kiện chính như sau:

  • Phải được thành lập hợp pháp: Trước hết tổ chức phải được tồn tại dưới một hình thái xác định và được các cơ quan thẩm quyền thành lập, được đăng ký hay công nhận.
  • Cơ cấu tổ chức chặt chẽ: Cấu trúc nội tại tổ chức cần có sự chặt chẽ gồm nhiều cơ quan lãnh đạo, bộ phận chuyên môn, tổ chức phải đảm bảo khả năng hoạt động thực tế lẫn tính nhất quán trong các hoạt động pháp nhân.
  • Tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác, tự chịu trách nhiệm bằng tài sản: Theo quy định thì pháp nhân sẽ phải tự chịu trách nhiệm với tài sản của mình, trong giới hạn tài sản. Có nghĩa là tự trả nợ hết tài sản thì thôi, năng lực trách nhiệm gọi là hữu hạn, trừ một số trường hợp ngoại lệ như công ty hợp danh thì các thành viên hợp danh phải chịu trách nhiệm vô hạn.
  • Và nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không

Câu trả lời: “Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không”?

Hiểu rõ về văn phòng đại diện hiện nay, theo căn cứ tại khoản 2 điều 44 Bộ luật doanh nghiệp 2021 có quy định, Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của một doanh nghiệp, phải có nhiệm vụ hoạt động đại diện theo sự uỷ quyền lợi ích của một doanh nghiệp và đảm bảo bảo vệ đầy đủ lợi ích đó.

Theo khoản 1, điều 45 Bộ luật doanh nghiệp, thì một doanh nghiệp có quyền thành lập chi nhánh hay văn phòng đại diện trong và ngoài nước. Có thể mở và đặt nhiều chi nhánh, VPĐD tại một địa phương, không có giới hạn cho việc thành lập VPĐD hiện nay theo quy định.

Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không

Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không? Theo điều 92.4 Bộ luật dân sự, Pháp luật quy định rõ ràng cho doanh nghiệp như sau: Một văn phòng đại diện hay chi nhánh sẽ không phải là pháp nhân. Người đứng đầu VPĐD, chi nhánh chỉ thực hiện nhiệm vụ theo sự uỷ quyền của pháp nhân trong phạm vi và thời hạn được uỷ quyền mà thôi.

Ta có thể thấy rõ, một văn phòng đại diện là đơn vị đang phụ thuộc vào một doanh nghiệp, không hề có sự độc lập về tài sản, trong vài trường hợp thì chỉ có thể nhân danh trụ sở chính để thực hiện một số quan hệ pháp luật, không thể nhân danh bản thân chi nhánh, VPĐD đó. Đến đây thì ta có thể xác định văn phòng đại diện hiện nay không có tư cách pháp nhân.

Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không

Thông tin quan trọng về VPĐD:

Trên đây là những giải đáp của Miraco đến quý doanh nghiệp về vấn đề văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không! Chắc chắn đã giúp bạn làm rõ những thông tin quan trọng cho mình rồi phải không nào! Như vậy là văn phòng đại diện hiện nay không có tư cách pháp nhân nhé. Ta nên xác định rõ điều này!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *